औद्योगिक जगतातील सर्वात शक्तीशाली महिला

औद्योगिक जगतातील सर्वात शक्तीशाली महिलांमध्ये भारतीय वंशाच्या इंद्रा कॄष्णमुर्थी नूयी या प्रथम क्रमांकावर आहेत. त्या पेप्सीच्या प्रमुख कार्यकारी संचालिका व अध्यक्षा आहेत.

REF: CNN MONEY

आपणा सर्व भारतीयांना या गोष्टीचा अभिमान असावा की वैयक्तिक स्वातंत्र्याचा डंका वाजवणा‍र्‍या अमेरिकेत अजुनही एकही स्त्री राष्ट्रपती होऊ शकली नाही, पण आपल्या रंजल्या-गांजल्यांनी "इंदिरा" दिल्लीत बसवली. तुमच्या माहीतीसाठी, अमेरीकन स्वतंत्रतेला आता २०० पेक्षा अधिक वर्षे झाली आहेत. सर्व समानतेचा कायद्यासाठी लढा देणार्‍या आणि काळ्या जनतेला समानतेचा प्रकाश दाखवणारे मार्टिन किंग ज्यु. यांच्या गुरुला आपण अजुनही आपल्या नोटांवर आणि देशाच्या पित्याचे स्थान दिले आहे.

नारीला दुय्यम समजण्यात आपण जगभरात कुप्रसिद्ध आहोत. हजारो वर्षे नारीला तळपायाखाली ठेवणार्‍या भारतात फुले, कर्वे आणिक कित्येक पुढारी होऊन गेले. भारत सरकारला विशेष आरक्षणे बनवावी लागली. तरीसुद्धा आपण आजही नारीला समान अधिकार नाहीत म्हणुन ओरडतोय. अशा देशातील ही इंद्रा, अजुनही नारी शक्तीवर विश्वास नसणार्‍या अमेरिकेत‍ इतकी वर गेली कशी?  मेहनत म्हणा, नशीब म्हणा, पुण्याई म्हणा पण मला त्यांचा खुप अभिमान आहे की त्या भारतीय आहेत. त्यांच्या या यशात त्याच्या भारतीयत्वाचा काहीही हात आहे का नाही, ते त्या सांगतीलच.

पण आज हे मात्र नक्की की, आरक्षणाने कोणतीही असमानता नाहीशी होत नसते.

Vishal Khapre

No comments: