परदेशातील साहित्य संमेलन

आमंत्रक - श्री. संदीप देवकुळे, अध्यक्ष - महाराष्ट्र मंडळ बे एरिया, सॅनफ्रॅन्सिस्को, अमेरिका.

विषय - ८२वे साहित्य संमेलन अमेरिकेत भरवावे.

हे आमंत्रण अखिल भारतीय मराठी साहित्य साहित्य महामंडळाचे श्री.कौतिकराव ठाले-पाटलांनी स्विकारले, आणि २३ जून रोजी अति उत्साहात अमेरिकेचे आमंत्रण स्विकारून जाहीर करून टाकले, यापुढील ८२ वे साहित्य संमेलान अमेरिकेत होणार. साहित्य विश्वात काय प्रचंड धुराळा उडाला, बाप रे!

प्रकाशक खडबडून जागे झाले, तिथे अमेरिकेत कोण जाणार स्टॉल लावायला, इथे भारतात काय, मस्त पुस्तक विक्रीतून प्राप्ती होते. त्याचा वाटा मात्र महामंडळाला द्यायला नको. मराठी पुस्तकांची किंमत पाहिली तर डोळे पांढरे होतात. दिल्ली, बनारस मधील प्रकाशकांना स्वस्तात जमते तर यांना का जमू नये?

हे बरोबर आहे की, मूठभर अमेरिकेतील मराठी माणसांच्या सोईसाठी तिकडे संमेलन घ्यावे काय? आता बघा ८१ संमेलने भारतात झाली, त्यापासून साहित्य क्षेत्रात काय क्रांती झाली? अध्यक्षपदाच्या निवडणूकीचे राजकारण ही साहित्यीक, सरस्वतीचे पुत्र खेळतात. अध्यक्ष महाशय काय भाषण करतात? त्यांना फक्त याच संमेलनात interest असतो, पुढील वेळी हजेरी लावत नाहीत.  ह्या निमीत्ताने का होईना मागा ना सरकारला अमेरिका वारीला अनुदान. आपले मायबाप सरकार तर काय पैसेच वाटायला बसलेय? नाहीतरी मंत्री लोक करत नाहीत परदेश दौरे? शेतकरी दादाने नाही का कर्जे माफ करून घेतली. हे जे आता विरोध करतात ना त्यांना फुकट वारीला नेतो म्हणा. मग बघा कसे समर्थन करतील ते.

मी अमेरिका, ऑस्ट्रेलिया फिरून आलो, तिथे सहा सहा महिने राहून आलो, तिथे सर्व सण वार, उत्सव हिंदू, महाराष्ट्रीयन उस्ताहाने साजरे करतात. जर तेथून संक्रांतीला हळदीकुंकूवाचे आमंत्रण आले, तर येथील महिलामंडळांनी जायची तयारी ठेवावी. तिथे परदेशात गणपती बसवतात, त्या उत्सवाला आरती म्हणायला आमंत्रण आल्यास गणपती मंडळांनी परदेश दौर्‍यासाठी जास्तीची वर्गणी वसूल करावी, म्हणजे कार्यकर्ते परदेश वारी करतील, आणि तिथे मिरवणुकीचे धडे देतील.परदेशात गरबा खेळातात, तेव्हा आमंरेअण आल्यास अष्टमीचा होम करण्यास येथील गरबा मंडळांनी तयारी करावी.

बघा एका ठाले पाटलांसारख्या गुणी अध्यक्षाने हे संमेलनाचे आमंत्रण स्विकारल्यामुळे आपण आपली संस्कृती किती सातासमुद्रापार नेत आहोत.

करा करा ठाम निर्धार करा, ठाले पाटील, आम्ही तुमच्या पाठीशी आहोत, अहो आम्हालाही परदेशात मराठी पुस्तके, खरेदी करण्याचा योग केव्हा येणार.

Unknown

No comments: