चांद्रयान १

उद्या २२ ऑक्टोबर २००८ रोजी भारताचा ’चांद्रयान १’ हा उपग्रह जेव्हा अवकाशात, पृथ्वीच्या वातावरणाच्या कक्षा भेदून झेपावेल तेव्हा भारताच्या अवकाशपर्वाच्या नवीन सुर्योदयाची पहाट होईल. आम्हासर्व भारतीयांचा ऊर अभिमानाने भरून येईल. चार दशकांपूर्वी केरळमधील तुंबा या अवकाशस्थळावरून ’रोहिणी ७५’ या अग्निबाणाने झेप घेतलेला दिवस आणि ’चांद्रयान १’ झेपावणारा उद्याचा दिवस अविस्मरणीय आहेत.  

’चांद्रयान१’ हे मुख्यतः दूरसंवेदक उपग्रह असून, त्याचे वजन १३०४ किलो आहे. तो चंद्राभोवती दोन वर्षे फिरत राहणार असून, चंद्राच्या पृष्ठभागाचे सर्वेक्षण करून त्रिमिती चित्रण पाठवणार आहे.

ही चांद्रयानाची मोहीम यशस्वी होवो, ही ईश्वरचरणी प्रार्थना. सर्व शास्त्रज्ञांचे परिश्रम फळाला येवोत. भारतसरकारची या दिवाळीसाठी ही सर्वात मोठी भेट असेल.

’चांद्रयान १’ मोहीम यशस्वीरित्या राबवणार्‍या भारत सरकारला, सर्व शास्त्रज्ञांना, अधिकारी वर्गाला, एवढेच काय अगदी चतुर्थश्रेणी कामगाराला, प्युन, स्वच्छता कर्मचार्‍याला, अगदी प्रत्येक घटकाला, ज्यांच्या सहभागाशिवाय हे अग्निदिव्य पूर्णा होऊच शकत नाही, अशा सर्व भारतीयांना, आम्हा सर्व भारतवासीयांच्या हार्दिक शुभेच्छा.

Unknown

No comments: